Mpeketoni

Kutoka Wikipedia, kamusi elezo huru
Jump to navigation Jump to search
Mpeketoni
Nchi Kenya
Mkoa Pwani
Wilaya Lamu
Idadi ya wakazi
 - 25 000

Mpeketoni ni mji wa Kenya katika Mkoa wa Pwani. Iko kwenye sehemu ya barani ya wilaya ya Lamu.

Si mji wa kale bali ilianzishwa katika miaka ya 1960 kama mradi wa kujenga makazi ya watu na rais wa jamhuri Jomo Kenyatta.

Kiasili eneo lilikaliwa na Wabajuni lakini wakati wa uhuru na baada ya kuharibika kwa Umoja wa Afrika ya Mashariki Wakenya wengi walirudi kutoka Tanzania hasa Wakikuyu walio sehemu kubwa ya wakazi wa leo, pamoja na Waluo na Wakamba.

Mashamba yaliyoanzishwa na walowezi hao yanaendelea hadi leo. Kilimo ni hasa ya mahindi, pamba, muhogo, korosho, maembe na ndizi.

Kabla ya ukoloni wa Kiingereza eneo lilikuwa chini ya usultani wa Zanzibar. Wafanyabiashara ya watumwa walitumia njia ya pwani kupeleka watumwa hadi Lamu. Hadi sasa mwembe mkubwa anakumbukwa kuwa mahali ambako misafara ya watumwa ilipumzika na wafungwa walikula hapa maembe na kuacha mbegu.

Karibu na Mpeketoni kuna ziwa la Lake Kenyatta. Vijiji ndani ya tarafa ni pamoja na Kiongwe, Baharini, Mkunumbi, Bomani, Uziwa, Mapenya, Lakeside, Kibaoni.

Mashambulizi ya al-Shabaab 2014[hariri | hariri chanzo]

Tarehe 16 Juni 2014 mji huu ulishambulia na kikosi cha al-Shabaab kutoka Somalia walioua watu 48. Manmo saa 3 jioni waliingia katika mji kwa kutumia magari 3 wakati wakazi wengi waliangalia mechi ya Kombe la Dunia la FIFA. Washabaab walitangulia kushambulia kituo cha polisi lakini walishindwa kuingia kutokana na upinzani wa maafisa. Waliendelea kushambulia hoteli, mabaa, benki na ofisi za serikali ilhali walifyatulia risasa hovyo wananchi waliowaona pamoja na watoto wadogo na wakinamama. [1]

Baada ya sita usiku waliondoka ena lakini njiani waliua wananchi wengine kwa mfano watu sita huko Kibaoni.

Marejeo[hariri | hariri chanzo]

  1. http://www.nation.co.ke/news/mpeketoni-Lamu-gunfire-al-shabaab-terrorism/-/1056/2349860/-/yf5qvgz/-/index.html
  • www.wimvandenburg.nl. shirika la kiholanzi linalotoa misaada kwa miradi katika Mpeketoni