Wilaya ya Chemba

Kutoka Wikipedia, kamusi elezo huru
Jump to navigation Jump to search
Wilaya ya Chemba
Mahali pa Chemba mkoani Dodoma
Mahali pa Chemba mkoani Dodoma
Nchi Tanzania
Mikoa Mkoa wa Dodoma

Chemba ni jina la wilaya mpya katika mkoa wa Dodoma Tanzania yenye postikodi namba 41800[1], ambayo ilianzishwa rasmi mnamo Machi 2012 kwa kumega wilaya ya Kondoa[2].

Jiografia[hariri | hariri chanzo]

Wilaya ya Chemba inapakana na wilaya ya Kondoa upande wa kaskazini, mkoa wa Manyara upande wa mashariki, wilaya ya Chamwino na wilaya ya Bahi upande wa kusini, na mkoa wa Singida upande wa magharibi.

Makao makuu ya wilaya yako Chemba.

Wakazi[hariri | hariri chanzo]

Kadiri ya sensa ya mwaka 2012, wilaya ya Chemba ilikuwa na wakazi 235,711.[3]

Wakazi wengi wa Chemba ni wakulima na wafugaji na mazao yao ni kama vile mahindi, ulezi, alizeti, uwele, udo. Wanyama wanaofugwa ni kama vile ng'ombe, mbuzi, punda na kondoo.

Chemba ni miongoni mwa sehemu ambazo zipo nyuma sana kielimu, pia eneo hili lina shida kubwa ya maji katika vijiji vyake vyote.

Usafiri[hariri | hariri chanzo]

Barabara T5 kutoka Dodoma hadi Babati inapitia wilaya hii.[4]

Ugatuzi[hariri | hariri chanzo]

Kwa sasa Wilaya ya Chemba inajumuisha tarafa za Goima, Mondo, Kwamtoro na Farkwa pamoja na kata zake 26.[3]

Kata[hariri | hariri chanzo]


Tanbihi[hariri | hariri chanzo]

  1. https://www.tcra.go.tz/images/documents/postcode/dodoma.pdf
  2. New constituencies up for grabs as CUF cries foul. Iliwekwa mnamo 21 July 2016.
  3. 3.0 3.1 Census 2012. Iliwekwa mnamo 21 July 2016.
  4. Dodoma Roads Network. Jalada kutoka ya awali juu ya 24 June 2016. Iliwekwa mnamo 17 June 2016.
Flag of Tanzania.svg Kata za Wilaya ya Chemba - Mkoa wa Dodoma - Tanzania Flag of Tanzania.svg

Babayu | Chandama | Chemba | Churuku | Dalai | Farkwa | Goima | Gwandi | Jangalo | Kimaha | Kwamtoro | Kidoka | Kinyamsindo | Lahoda | Lalta | Makorongo | Mondo | Mpendo | Mrijo | Msaada | Ovada | Paranga | Sanzawa | Songoro | Soya | Tumbakose


Flag-map of Tanzania.svg Makala hii kuhusu maeneo ya Mkoa wa Dodoma bado ni mbegu.
Je unajua kitu kuhusu Wilaya ya Chemba kama historia yake, biashara, taasisi zilizopo, watu au utamaduni?
Labda unaona habari katika wikipedia ya Kiingereza au lugha nyingine zinazofaa kutafsiriwa?
Basi unaweza kuisaidia Wikipedia kwa kuihariri na kuongeza habari.
Usitaje majina ya madiwani na viongozi au maafisa wengine wa sasa maana wanabadilika haraka mno.