Sekenke

Kutoka Wikipedia, kamusi elezo huru
Jump to navigation Jump to search

Sekenke ni mji wa Mkoa wa Singida nchini Tanzania ambao ulikuwa na mgodi wa dhahabu chini ya ardhi.

Historia ya mgodi wa dhahabu Sekenke[hariri | hariri chanzo]

Sekenke ulikuwa mji wa kwanza na mgodi wa dhahabu Tanzania wakati ulianza kufanya operesheni mwaka 1909, baada ya dhahabu kugunduliwa huko mwaka 1907. Ilikuwa ni moja ya migodi miwili ili kufungua mkoa, na nyingine kuwa Mgodi wa dhahabu wa Kirondatal.

Wakati wa vita vikuu vya kwanza vya dunia, dhahabu kutoka Sekenke ilitumiwa kama sarafu kulipa askari wa Ujerumani kupambana na vikosi vya washirika katika Kongo ya Kibelgiji.

Katika kipindi kabla ya vita vikuu vya pili vya dunia, Sekenke ulikuwa ndani ya koloni la Tanganyika. Sekenke ukawa mji unaozalisha dhahabu kwa wingi katika kipindi cha vita kabla ya vita vya miaka ya 1930 Tanzania, wakati madini ya dhahabu nchini hupata shida kati ya 1930 na Vita Kuu ya Pili ya Dunia.

Sekenke uliendelezwa kama mji wa mgodi wa dhahabu chini ya ardhi, kufikia hadi mita 200 chini ya uso. Mgodi ulizalisha gramu za dhahabu 140,000 wakati huo mgodi wa karibu wa Kirondatal, uliofanyika 1934 hadi 1950, ulizalishwa gramuzaidi ya 7,000.

Mgodi ulifungwa mnamo mwaka wa 1959, baada ya kuzalisha wastani wa 15.4 g / t ya dhahabu na 2.5 g / t ya fedha katika miaka 50 ya kazi na haki za utafutaji katika eneo la mgodi wa zamani sasa uliwekwa na kampuni ya dhahabu ya Barrick, kupitia kampuni yake ndogo, Sekenke Exploration Limited, wakati eneo kubwa la mgodi ni ya uchungzi.

Mwaka wa 1967, uzalishaji wa dhahabu nchini Tanzania ulikuwa umepungua kwa thamani lakini ulifufuliwa katikati ya miaka ya 1970, wakati bei ya dhahabu ilipanda tena.

Mwishoni mwa miaka ya 1990, makampuni ya madini ya kigeni yalianza kuwekeza katika uchunguzi na maendeleo ya amana za dhahabu nchini Tanzania, na kusababisha kufunguliwa kwa migodi mingi. Sekenke hata hivyo haikufunguliwa tena.